Chuyên mục: HỎI ĐÁP CÔNG CHỨNG

Muốn công chứng hợp đồng mua bán đất đai, cần những giấy tờ gì?

Câu hỏi: Hiện tại mình chuẩn bị làm giấy tờ công chứng mua bán đất cho khách hàng. Bên bán và bên mua cần những giấy tờ gì? Bên bán yêu cầu: chỉ có vợ ký (chồng đi nước ngoài) thì có được không? Và nếu không được thì làm giấy ủy quyền bán như […]

Một số câu hỏi thường gặp khi làm thủ tục sang tên đổi chủ ôtô, xe máy

Phí trước bạ là bao nhiêu? Được tính ra sao? Phí trước bạ được tính theo giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Xe càng cũ thì giá trị được tính càng giảm. Mức tính giá trị xe sẽ dựa vào thực tế và có bảng biểu giảm giá trị theo […]

Sang tên sổ đỏ mất bao lâu

Hỏi: Kính chào VPCC. Tôi sinh sống làm việc tại Hà Nội. Hiện nay tôi đang muốn mua một căn nhà với tổng diện tích 53 m2. Căn nhà này đang được thế chấp tại ngân hàng, và theo như cam kết 15 ngày nữa khách hàng sẽ tất toán khoản nợ với ngân hàng […]

Công chứng hợp đồng mua bán xe quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Mình Muốn Hỏi Quý Công Ty là mình muốn mua bán xe máy hoặc ô tô không chính chủ thì mình phải cần những giấy tờ như nào và có cần phải công chứng những giấy tờ gì không phải làm như nào để cho hợp pháp với quy định […]

Mua bán xe bằng giấy viết tay không có công chứng có đúng pháp luật không ?

1. Mua bán xe bằng giấy viết tay có đúng pháp luật không? Chào luật sư, xin hỏi: Tôi có thắc mắc muốn được luật sư tư vấn giải đáp giúp. Tôi có mua của nhà hàng xóm một chiếc xe máy. Do mối quan hệ thân thiết nên cũng chỉ là hai bên viết […]

Hợp đồng mua bán xe có phải công chứng, chứng thực không?

Công chứng, chứng thực là một biện pháp bảo đảm về mặt hình thức, nội dung cho các giao dịch dân sự. Vậy hợp đồng mua bán xe có phải công chứng, chứng thực không? Điều kiện để Hợp đồng mua bán xe có hiệu lực Căn cứ vào Điều 430 Bộ luật Dân sự […]

Tôi mua nhà thanh toán trước 70% giá trị vậy tôi có thể yêu cầu công chứng chứng nhận việc này không

Câu hỏi: Tôi có mua 1 căn nhà trong khu tập thể có giá 960 triệu. Khi 02 bên ra ký công chứng mình sẽ chồng tiền trước 70%, số tiền còn lại sẽ thanh toán sau khi bên bán làm xong sổ đỏ sang tên cho tôi. Tuy nhiên, bên công chứng không chịu […]

Chúng tôi muốn tặng cho con trai căn nhà với điều kiện không được bán thì có công chứng được không

Vợ chồng tôi đồng ý cho 2 con trai một căn nhà nhưng với điều kiện sau này các con tôi không được bán căn nhà đó đi. Vậy công chứng nội dung như vậy có được không?

Hỏi về hình thức của di chúc

Câu hỏi: Pháp luật quy định thế nào về hình thức di chúc bằng văn bản?