HỎI ĐÁP CÔNG CHỨNG

Công chứng hợp đồng mua bán xe quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Mình Muốn Hỏi Quý Công Ty là mình muốn mua bán xe máy hoặc ô tô không chính chủ thì mình phải cần những giấy tờ như nào và có cần phải công chứng những giấy tờ gì không phải làm như nào để cho hợp pháp với quy định của việt nam

vì mình thường thấy các cửa hàng đều mua xe của người khác rồi bán qua tay cho 1 người khác như thế có bị chủ đăng ký cãi và lấy lại xe ko nếu quý công ty có mấu mua bán xe thì cho mình xin với nhé cám ơn quý công tý rất nhiều và mong quý công ty phát triển hơn về web này vì đa số người Việt Nam Mình rất ko hiểu về luật.

Trả lời tư vấn:  Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại điểm g Khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA Thông tư của Bộ công an quy định về đăng ký xe có quy định:

“Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực.”

Như vậy, giấy bán, cho, tặng xe thì sẽ phải công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng. Tuy nhiên, bản chất của việc công chứng là xác nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng, giao dịch dân sự khác bằng văn bản. Mặt khác, theo quy định tại Điều 164 Bộ luật dân sự 2005 thì chủ sở hữu có quyền chiếm hữu, sử dụng và định đoạt đối với tài sản thuộc quyền sở hữu của họ. Đồng nghĩa với việc đó thì trong trường hợp này để được xác định là chủ sở hữu hợp pháp của xe máy đó thì dựa vào đăng ký xe. Theo thông tin anh cung cấp, xe đã qua nhiều đời chủ, vì vậy, việc công chứng hợp đồng bán xe sẽ không thực hiện được.

Về trách nhiệm của bên bán trong việc mua bán xe, đối với bên bán thì cần cung cấp các giấy tờ cần thiết của xe, giấy tờ tùy thân để chứng minh nhân thân

Anh tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp.

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Mình Muốn Hỏi Quý Công Ty là mình muốn mua bán xe máy hoặc ô tô không chính chủ thì mình phải cần những giấy tờ như nào và có cần phải công chứng những giấy tờ gì không phải làm như nào để cho hợp pháp với quy định của việt nam

vì mình thường thấy các cửa hàng đều mua xe của người khác rồi bán qua tay cho 1 người khác như thế có bị chủ đăng ký cãi và lấy lại xe ko nếu quý công ty có mấu mua bán xe thì cho mình xin với nhé cám ơn quý công tý rất nhiều và mong quý công ty phát triển hơn về web này vì đa số người Việt Nam Mình rất ko hiểu về luật.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN MINH HƯƠNG

  • Trụ sở: 188 Hoàng Quốc Việt – cổ nhuế 1- Bắc Từ Liêm – HN
  • Hotline : 0937.353.333 – 0376.877.777
  • Email: vpcctranminhhuong@gmail.com
  • Website: dichvucongchung.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *