Công chứng cho tặng nhà đất

Chúng tôi muốn tặng cho con trai căn nhà với điều kiện không được bán thì có công chứng được không

Vợ chồng tôi đồng ý cho 2 con trai một căn nhà nhưng với điều kiện sau này các con tôi không được bán căn nhà đó đi. Vậy công chứng nội dung như vậy có được không?

Trả lời: Anh (chị) không thể công chứng hợp đồng tặng cho có nội dung là điều kiện như trên được vì:

  • Theo điều 457, BLDS 2015 có quy định: “Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó, bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận.”
  • Hơn nữa, cũng theo Khoản 1, Điều 462, Bộ luật dân sự 2015 thì “Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không được trái đạo đức xã hội”.

Nhưng đối với điều kiện tặng cho của anh chị là các con không được bán căn nhà đó đi. Đây là điều kiện vi phạm điều cấm của pháp luật. Vì việc không được bán căn nhà đi sau khi nhận tặng cho sẽ hạn chế quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu. Do đó, điều kiện này đã vi phạm pháp luật.

Như vậy, Anh (chị) không thể công chứng với nội dung trên.

 

 

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN MINH HƯƠNG

  • Trụ sở: 188 Hoàng Quốc Việt – cổ nhuế 1- Bắc Từ Liêm – HN
  • Hotline : 0937.353.333 – 0376.877.777
  • Email: vpcctranminhhuong@gmail.com
  • Website: dichvucongchung.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *